Pháp Luật

Chứng minh thư hết hạn có sử dụng được không?

Chứng minh thư hết hạn có sử dụng được không? Chứng minh thư hết hạn có còn giá trị và được sử dụng để tham gia các quan hệ pháp luật không?

1. Chứng minh thư hết hạn có sử dụng được không?

Theo quy định tại điều 1 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì chứng minh thư một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

Điều 5 nghị định này quy định trong trường hợp chứng minh thư hết hạn thì phải đổi chứng minh thư

=> Chứng minh thư hết hạn sẽ không còn giá trị pháp lý chứng minh nhân thân của người đó.

2. Chứng minh thư hết hạn có bị phạt không?

Theo quy định tại điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, chứng minh thư hết hạn thì phải đổi chứng minh thư

=> Việc đổi chứng minh thư khi hết hạn là nghĩa vụ của công dân

=> Chứng minh thư hết hạn nếu không đổi sẽ bị phạt theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân…

=> Chứng minh thư hết hạn nếu không đổi sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng

3. Chứng minh thư hết hạn có đăng ký kết hôn được không?

Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

=> CMND dùng để đăng ký kết hôn phải là CMND còn có giá trị sử dụng

=> Chứng minh thư hết hạn không dùng để đăng ký kết hôn được

Tuy nhiên nếu bị mất hoặc hết hạn CMND nhưng đang trong thời gian chờ ngày cấp lại thì có thể sử dụng những giấy tờ còn lại để đăng ký kết hôn.

4. Chứng minh thư hết hạn có làm sổ đỏ được không?

Chứng minh thư hết hạn không có giá trị pháp lý chứng minh nhân thân của công dân nữa

Chứng minh thư bị mất đang trong thời gian chờ được cấp lại vẫn được làm sổ đỏ nếu bạn có các giấy tờ chứng minh nhân thân khác: Hộ chiếu, giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng …

5. Chứng minh thư hết hạn có đăng ký xe máy được không?

Tương tự như phân tích tại mục 4, Chứng minh thư hết hạn không có giá trị chứng minh nhân thân => Chứng minh thư hết hạn không dùng để đăng ký xe máy được

Chứng minh thư bị mất đang trong thời gian chờ được cấp lại vẫn đăng ký xe máy được nếu có các giấy tờ chứng minh nhân thân khác: Hộ chiếu, giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng …

6. CMND hết hạn có làm sổ tiết kiệm được không?

CMND hết hạn không làm sổ tiết kiệm được. Khi các loại giấy tờ tùy thân của khách hàng hết hiệu lực ngân hàng sẽ không thể thực hiện các giao dịch theo yêu cầu của khách hàng. Cho dù loại giấy tờ đó là của bạn thì vẫn không thể đăng ký làm số tiết kiệm được.

7. Chứng minh thư hết hạn có làm được hộ chiếu không?

Chứng minh thư hết hạn không được sử dụng để làm hộ chiếu bởi CMND là một trong những loại giấy tờ cần phải có khi làm thủ tục xin cấp Hộ chiếu

Trên đây Vozz VN đã trả lời câu hỏi Chứng minh thư hết hạn có sử dụng được không? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết liên quan tại mục Dân sự, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

  • Chụp ảnh căn cước công dân có được cười không?
  • Chụp ảnh căn cước công dân (CCCD) có được để mái không?
  • Đi làm Căn cước công dân mặc áo gì?
  • Nhuộm tóc, trang điểm đậm, để tóc mái khi làm căn cước công dân được không?

Back to top button
You cannot copy content of this page