Pháp Luật

Học sinh, sinh viên đang học nghiện ma tuý, tự giác khai báo thì nhà trường xử lý như thế nào?

Học sinh, sinh viên đang học nghiện ma tuý, tự giác khai báo thì nhà trường xử lý như thế nào? Ma túy đang len lỏi vào từng ngóc ngách của cuộc sống trong đó có cả môi trường học đường. Nhiều học sinh, sinh viên phải thôi học để đi cai nghiện.

1. Học sinh, sinh viên đang học nghiện ma tuý, tự giác khai báo thì nhà trường xử lý như thế nào?

Việc xử lý học sinh, sinh viên đang học nghiện ma tuý được quy định tại điều 8 Thông tư 31/2009/TT-BGDĐT. Theo đó, học sinh, sinh viên đang học nghiện ma tuý (sử dụng ma túy), tự giác khai báo thì bị xử lý như sau:

  • Nếu là người học đang làm thủ tục nhập học thì :

– Nếu có căn cứ xác nhận người học chưa bị lệ thuộc vào ma tuý của cơ quan có thẩm quyền thì nhà trường yêu cầu người học viết cam đoan không tái phạm, cho phép người học nhập học, đồng thời phối hợp với gia đình người học theo dõi, giúp đỡ người học để tránh việc tái sử dụng trái phép chất ma tuý

– Nếu người học bị lệ thuộc vào chất ma tuý thì nhà trường vẫn cho phép người học nhập học, sau đó cho nghỉ học một năm (12 tháng) và giao cho gia đình người học để quản lý, tổ chức cai nghiện

  • Nếu là người học đang theo học trong các cơ sở giáo dục thì:

– Nếu có căn cứ xác nhận người học không bị lệ thuộc vào chất ma tuý của cơ quan có thẩm quyền, nhà trường tiến hành kiểm điểm, yêu cầu người học viết giấy cam đoan không tái phạm, cho phép người học tiếp tục học tập, đồng thời phối hợp với gia đình người học theo dõi, giúp đỡ người học để tránh việc tái sử dụng trái phép chất ma tuý

– Nếu người học bị lệ thuộc vào chất ma tuý thì nhà trường cho phép người học nghỉ học một năm (12 tháng), bảo lưu kết quả học tập và giao cho gia đình người học để quản lý, tổ chức cai nghiện

2. Xử lý sinh viên nghiện ma túy

Sinh viên nghiện ma túy bị xử lý thế nào theo quy định của pháp luật?

2.1 Sinh viên nghiện ma túy bị phạt hành chính

Sinh viên sử dụng ma túy chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị xử phạt hành chính theo Điều 21 của Nghị định số 167/2013/NĐ-CP:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

2.2 Sinh viên nghiệm ta túy bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Sinh viên sử dụng ma túy bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 254 Bộ luật Hình sự 2015:

1. Người nào sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

b) Có số lượng từ 06 đơn vị đến 19 đơn vị dụng cụ, phương tiện cùng loại hoặc khác loại.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Có số lượng 20 đơn vị dụng cụ, phương tiện cùng loại hoặc khác loại trở lên;

e) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

g) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội;

h) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trên đây, Vozz VN đã trả lời câu hỏi Học sinh, sinh viên đang học nghiện ma tuý, tự giác khai báo thì nhà trường xử lý như thế nào? Mời các bạn tham khảo thêm các bài viết có liên quan tại mục Hành chính, mảng Hỏi đáp pháp luật

Các bài viết liên quan:

  • Trách nhiệm của học sinh trong phòng chống ma túy
  • Trồng cần sa bị xử lý như thế nào?
  • Mua bán cần sa bị phạt như thế nào?
  • Những loại cây có chứa chất ma túy

Back to top button