Pháp Luật

Ném đá xe ô tô trên đường có sao không?

Nhiều người bị đối tượng ném đá trêu chọc khi tham gia giao thông. Tuy nhiên, chưa rõ hành vi ném đá có bị xử phạt hay không vì họ chưa nắm rõ các quy định pháp luật. Vì bạn có thể bảo vệ quyền lợi của mình khi tham gia giao thông. Vậy Vozz VN chia sẻ để các bạn hiểu rõ hơn nhé.

1. Ném đá vào xe

Hiện nay, trên các tuyến đường cao tốc, việc các phương tiện tham gia giao thông bị ném đá diễn ra rất phổ biến. Những việc làm này không chỉ gây tổn hại đến tinh thần, sức khỏe của người đi đường mà còn gây thiệt hại nặng nề về tài sản.

Ném đá là hoạt động nguy hiểm và phải xử lý nghiêm để răn đe các đối tượng khác. Vậy ném đá gây tắc đường bị phạt như thế nào, bài viết này sẽ phân tích để các bạn nắm rõ.

2. Xử lý hành chính người ném đá gây tai nạn giao thông.

Theo quy định tại Điều 5, Khoản 2, Khoản d Nghị định 167/2013 / NĐ-CP, hành vi ném đá vào phương tiện đang đi qua bị xử phạt như sau:

Điều 5. Vi phạm luật trật tự công cộng

… … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … … …

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

Đánh nhau hoặc xúi giục người khác

b) Báo cáo thông tin giả mạo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

c) Rượu, bia gây mất trật tự công cộng;

d) ném gạch, đất, đá, cát hoặc bất kỳ vật nào khác vào nhà, xe, người, đồ vật hoặc tài sản của người khác;

Vì vậy mức phạt khi ném gạch / đá vào phương tiện này từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

3. Xử phạt hành vi ném đá phương tiện tham gia giao thông.

  • tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

Ngoài việc xử phạt vi phạm hành chính trong trường hợp tài sản thiệt hại từ 2 triệu đồng trở lên, hành vi ném đá vào phương tiện giao thông bị hình sự hóa là hủy hoại tài sản hoặc cố ý làm hư hỏng. Theo quy định tại Điều 178 BLHS năm 2015 đã được sửa đổi, bổ sung năm 2017 như sau.

“Thứ nhất. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác dưới 2.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc 2.000.000 đồng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000 đồng đến 10.000 đồng 500.000 đồng. – Phạt tù đến 03 năm hoặc từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà vẫn vi phạm.

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của nạn nhân và gia đình họ.

d) Tài sản là di vật, di vật. ”

Như vậy, nếu bạn gây thiệt hại về tài sản trên 2 triệu đồng với số tiền 50 triệu đồng thì bạn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc cải tạo không bắt buộc đến 03 năm. 03 năm trở lên 06 tháng đến 03 năm tùy theo mức độ vi phạm.

  • Tội cố ý gây thương tích cho người khác hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của họ

Nếu hành vi đó ảnh hưởng đến sức khỏe của người ngồi trên xe, hành vi đó có thể bị coi là tội cố ý gây thương tích hoặc gây nguy hiểm cho sức khỏe của người khác theo mục 134 nếu có đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm. Tùy theo mức độ phạm tội mà BLHS 2015 có mức án từ sáu tháng đến tù chung thân.

Trên đây là ý kiến ​​tư vấn của Vozz VN. Xem các bài viết hữu ích khác như:

  • Quy tắc nhường nhịn khi tham gia giao thông
  • Vi phạm giao thông nộp phạt tại chỗ

.

Back to top button